เมื่อวันที่ 18 ธค.59 ที่ผ่านมา ผู้อำนวยการ จากสำนักงานนโยบายและแผนพลังงาน (สนพ.) ดร.ทวารัฐ สตะบุตร พร้อมด้วย ศูนย์วิจัยเทคโนโลยีพลังงานเพื่อสิ่งแวดล้อม (Energy Technology For Environment Research Center, ETE) คณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ โดย ผศ.ดร.ชัชวาลย์ ชัยชนะ หัวหน้าศูนย์วิจัยฯ พร้อมด้วยวิศวกรและนักวิจัย พร้อมด้วยทีมสื่อมวลชนเข้าเยี่ยมชมดูงานโครงการติดตั้งระบบผลิตน้ำร้อนจากพลังงานแสงอาทิตย์ โรงพยาบาลศรีสังวาลย์ อ.เมือง จ.แม่ฮ่องสอน และโครงการผลิตพลังงานด้วยพลังงานแสงอาทิตย์เพื่อใช้ในการเรียนการสอนทางไกลของเรียนเรียนเครือข่ายโรงเรียนไกลกังวล พื้นที่เป้าหมายโรงเรียนบ้านไทรงาม อ.ปาย จ.แม่ฮ่องสอน
ซึ่งทั้ง 2 โครงการทางบริษัท เอ็นจินีโอ จำกัด ได้รับโอกาสที่จะเป็นผู้ดำเนินการติดตั้งระบบ
![](EPPO visits school/BAAN SAI-NGANM SCHOOL1.jpg)
โรงเรียนบ้านไทรงาม เป็นหนึ่งใน 32 โรงเรียนเป้าหมาย ที่ได้รับการสนับสนุนระบบผลิตพลังงานไฟฟ้าจากพลังงานแสงอาทิตย์ ภายใต้ โครงการผลิตพลังงานด้วยพลังงานแสงอาทิตย์เพื่อใช้ในการเรียนการสอนทางไกลของโรงเรียนเครือข่ายโรงเรียนไกลกังวล โดยการสนับสนุนจากกองทุนเพื่อส่งเสริมการอนุรักษ์พลังงาน ดำเนินการโดย กรมพัฒนาพลังงานทดแทนและอนุรักษ์พลังงาน (พพ.) ร่วมกับ สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน (สพฐ.) เพื่อทำการวิเคราะห์และจัดลำดับความจำเป็นเร่งด่วนในการสนับสนุนฯพร้อมทั้งออกแบบระบบที่เหมาะสม โรงเรียนบ้านไทรงามได้รับการคัดเลือกให้ติดตั้งระบบผลิตไฟฟ้าพลังงานแสงอาทิตย์ ชนิดไม่เชื่อมต่อสายส่งขนาด 5 กิโลวัตต์ จากจำนวนทั้งสิ้น 32 โรงเรียน เพื่อนำไปใช้กับสื่อการเรียนการสอนทางไกลผ่านดาวเทียมไกลกังวล
![](EPPO visits school/BAAN SAI-NGANM SCHOOL2.jpg)
.
โรงเรียนบ้านไทรงาม เป็นโรงเรียนขนาดเล็ก มีการเรียนการสอนตั้งแต่ระดับชั้นอนุบาล ถึง ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6 ตั้งอยู่ในพื้นที่เขตอุทยานแห่งชาติห้วยน้ำดัง ทำให้การขยายเขตพื้นที่ให้บริการจากการไฟฟ้าส่วนภูมิภาคมาสามารถดำเนินการได้ ที่ผ่านมาโรงเรียนอาศัยไฟฟ้าจากเครื่องกำเนิดไฟฟ้าเพียงแหล่งเดียวทำให้ไม่เพียงพอต่อการใช้งาน
![](EPPO visits school/BAAN SAI-NGANM SCHOOL3.jpg)
โดยเฉพาะการใช้งานในอุปกรณ์การเรียนการสอนทางไกลผ่านดาวเทียมจาก สพฐ. ดาวเทียม (Distance Learning Television ,DLTV) ระบบผลิตไฟฟ้าที่นำมาติดตั้งให้กับโรงเรียนบ้านไทรงาม ได้ถูกออกแบบแยกระบบชาร์ทเป็น 2 ชุด หากเครื่องชาร์ทเครื่องใดเครื่องหนึ่งมีปัญหา ยังมีเครื่องชาร์ทอีกเครื่องทำหน้าที่ชาร์ทไฟฟ้าเข้าสู่แบตเตอรี่สำรองไฟฟ้าได้ เช่นเดียวกันระบบได้ถูกออกแบบให้มีอินเวอร์เตอร์สำหรับแปลงไฟฟ้า 2 เครื่อง เนื่องจากโรงเรียนอยู่ในพื้นที่ห่างไกล หากเครื่้องแปลงไฟเสียยังมีเครื่องแปลงไฟอีกเครื่องทำหน้าที่สำรองจ่ายไฟ จะทำให้นักเรียนยังคงมีไฟฟ้าเพื่อใช้งานต่อไป
![](EPPO visits school/BAAN SAI-NGANM SCHOOL9.jpg)
ระบบผลิตไฟฟ้านี้ได้ใช้เครื่องชาร์ทไฟฟ้าและเครื่องแปลงไฟฟ้าที่คุณภาพสูงจากประเทศอเมริกา จึงมั่นใจได้ว่า ระบบผลิตไฟฟ้านี้จะคงทนสามารถอยู่กับโรงเรียนได้นาน และไม่มีปัญหาจุกจิกให้คุณครูต้องปวดหัวคอยแก้ไขอยู่บ่อยๆ นอกจากนี้ยังมีระบบเก็บข้อมูลการผลิตไฟฟ้า เพื่อนำข้อมูลต่างๆ มาวิเคราะห์ปรับปรุงให้เกิดความเหมาะสมต่อไป
ผู้อำนวยการ จากสำนักงานนโยบายและแผนพลังงาน (สนพ.) ดร.ทวารัฐ สตะบุตร พร้อมด้วยทีมที่ปรึกษาจาก ศูนย์วิจัยเทคโนโลยีพลังงานเพื่อสิ่งแวดล้อม (Energy Technology For Environment Research Center, ETE) คณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ โดย ผศ.ดร.ชัชวาลย์ ชัยชนะ หัวหน้าศูนย์วิจัยฯ พร้อมด้วยวิศวกรและนักวิจัย ได้ให้ความสนใจและวิเคราะห์รายละเอียดต่างๆ อย่างละเอียด เพื่อให้นักเรียนที่ด้อยโอกาสทางด้านการศึกษา ได้มีโอกาสเท่าเทียมกันกับเด็กที่อยู่ในสังคมเมือง เพื่อประเทศไทยจะได้พัฒนาด้วยความมั่นคงต่อไป
![](EPPO visits school/BAAN SAI-NGANM SCHOOL7.jpg)
ทางทีมงานเอ็นจินีโอ ได้มี Mr. kevin turl ผู้เชี่ยวชาญด้านพลังงานแสงอาทิตย์ประจำบริษัทเอ็นจินีโอ ได้ให้การต้อนรับพร้อมทั้งอธิบายการทำงานของระบบผลิตไฟฟ้าเซลล์แสงอาทิตย์ ที่เป็นระบบ Smart PV system เหมาะสมที่จะก้าวไปยัง Solar PV remote station 4.0
![](EPPO visits school/BAAN SAI-NGANM SCHOOL11.jpg)
![](EPPO visits school/BAAN SAI-NGANM SCHOOL5.jpg)
![](EPPO visits school/BAAN SAI-NGANM SCHOOL6.jpg)
![](EPPO visits school/BAAN SAI-NGANM SCHOOL8.jpg)
ดูกันชัดๆ อุปกรณ์ทุกอย่างถูกบรรจุในตู้ควบคุม สวยงามและเป็นระเีบียบ
![](EPPO visits school/BAAN SAI-NGANM SCHOOL10.jpg)
ถ่ายรูปกับท่านผู้ใหญ่ใจดี เป็นส่วนหนึ่งที่ผลักดันให้โครงการดีๆ นี้เกิดขึ้น เด็กบนดอยวันนี้ มีเสียงหัวเราะ และมีความรู้ไม่แพ้เด็กในเมืองกรุงแล้ว
พบปะพูดคุยกันได้ที่ เอ็นจินีโอ ที่นี่มีคำตอบเรื่องพลังงาน